‘วงร็อคที่ใหญ่ที่สุดในโลก’ วางใจใน Yamaha
![](/th/files/20180919_rockin1000_main_900x450_cc25751cad8fca32106ff9d623666aec.png)
ในเดือนกรกฎาคม 2015 มีการวางแผนการใหญ่ที่จะดึงดูดความสนใจของวง Foo Fighters และโน้มน้าวให้พวกเขามาแสดงคอนเสิร์ตใน Cesena ประเทศอิตาลีโดยรวบรวมนักดนตรีนับพันให้มาเล่นเพลง Learn to Fly ของพวกเขา วิดีโอของกิจกรรมโด่งดังไปทั่วและ Foo Fighters มาจัดแสดงในเมืองในสี่เดือนต่อมา แต่นั่นเป็นเพียงการเริ่มต้น ... ปัจจุบันได่้กลายเป็นงานประจำไปแล้ว โดยในปีนี้ดิจิตอลมิกเซอร์ของ Yamaha ได้รับการคัดเลือกให้มิกซ์เสียงของวงที่มีสมาชิกกว่า 1500 คน
![](/th/files/20180919_rockin1000_ph01_400x298_f6f53b999198de88ae7115e847a28c16.png)
Rockin’1000 That’s Live ได้ประสบความสำเร็จอย่างมากในช่วงสองปีที่ผ่านมา ‘วงร็อคที่ใหญ่ที่สุดในโลก’ ต้องย้ายไปแสดงใน Stadio Artemio Franchi ที่ใหญ่ที่สุดใน Firenze (Florence) ไกลจาก Cesenaประมาณ 2.5 ชั่วโมง
Yamaha Commercial Audio Italia เป็นพันธมิตรด้านเทคนิคของงานนี้และในปีนี้ทีมงานต้องเผชิญหน้ากับภารกิจใหญ่ในการผสมสัญญาณให้กับ FoH และระบบมอนิเตอร์สำหรับการแสดงดนตรีคลาสสิกร็อค 18 เพลง ที่มีระยะเวลาสองชั่วโมงโดยนักร้อง, นักกีต้าร์, มือเบส, มือกลอง, คีย์บอร์ดและเครื่องเป่ากว่า 1,500 คน
ด้วยจำนวนช่องสัญญาณที่มากกว่า 300 ช่อง ระบบดิจิตอลมิกซ์ RIVAGE PM10 ใช้สำหรับ FoH mix ซึ่งมีแผงควบคุม CSR-10 สองชุด ร่วมกับ RPio622 สี่เครื่องและ RPIO222 I/O หนึ่งเครื่องบนเครือข่ายไฟเบอร์ออปติก TWINLANe ระบบนี้ทำงานเคียงคู่กับเครือข่าย Dante ซึ่งรวมถึงเครื่องผสมสัญญาณ QL5 และ QL1, แร็ก I/O ของ Rio1608-D2 และแร็ก I/O conversion แร็ก I/O รุ่น RMio64D Dante/MADI เพื่อจัดการกำกับดูแลนักดนตรีทุกคนเช่นกัน พร้อมๆ กับการบันทึกมัลติแทร็กและการสื่อสารกับแอมป์หลักสำหรับระบบ PA
![](/th/files/20180913_festival_of_families_ph01_400x266_962bdafff1841e76ad4e60e14e182f39.png)
“นักดนตรี 1500 คนถูกจัดกลุ่มตามลักษณะเครื่องดนตรี และแยกออกเป็นสองกลุ่ม ดังนั้นจึงมีพื้นที่สำหรับกลอง 2 แห่ง พื้นที่สำหรับเบส 2 แห่ง พื้นที่เล่นกีตาร์ 2 แห่งและอื่น ๆ” Alessandro Arturi ของ Yamaha กล่าว “คุณลองนึกภาพดูสิ กลองชุดหลายร้อยชุดและแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าที่ส่งเสียงดังมากๆ ! เรารองรับส่วนนี้สำหรับการมิกซ์ด้วยไมโครโฟน - ไม่ว่าจะเป็นไมโครโฟนแบบใกล้หรือไมโครโฟนหนึ่งตัวต่อเครื่องดนตรีสองหรือสามชิ้น
“นักร้องสองคนใช้ไมโครโฟนหนึ่งตัวร่วมกัน และเรายังกระจายสัญญาณไมโครโฟนสเตอริโอแบบ ‘jecklin disk’ เป็นจำนวนมากทั่วพื้นที่การแสดง โดยการแขวนสูงประมาณสี่เมตรเหนือนักดนตรี
ไมโครโฟนทั้งหมดถูกส่งไปยังอุปกรณ์ RPio ห้าเครื่องและจากนั้นไปที่สมองหลักของ RIVAGE PM10 นั่นคือ DSP-R10 จะมีการพรีมิกซ์ก่อนในส่วนของ CSR-10 หนึ่งตัว พร้อมกับการมิกซ์ PA ชุดหลักที่บริเวณอื่น ๆ สำหรับระบบมอนิเตอร์ได้รับการจัดการโดยคอนโซล QL5 ซึ่งได้รับสัญญาณพรีมิกซ์จากระบบ RIVAGE PM10 แล้วจึงทำการส่งสัญญาณด้วยส่วนผสมที่แตกต่างกันไปในแต่ละกลุ่มเครื่องดนตรี ภายในแต่ละกลุ่มนักแสดงแต่ละคนจะมีหูฟังไร้สายเพื่อฟังเสียงจากการมิกซ์นั้น
![](/th/files/20180919_rockin1000_ph03_400x267_2f9788491716393d98c698ba30d82a6d.png)
Alessandro กล่าวว่า “ด้วยไมโครโฟนจำนวนมากและเครื่องดนตรีที่มีเสียงที่ดังมาก เสียงหอนจึงเป็นปัญหาสำคัญอย่างยิ่ง “ดังนั้นเป็นสิ่งสำคัญที่นักดนตรีทุกคนจะต้องมีหูฟังมอนิเตอร์แบบอินเอียร์ และดูว่าอุปกรณ์และไมโครโฟนทั้งหมดได้รับการจัดอย่างรอบคอบเพื่อหลีกเลี่ยงการรั่วไหลให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้” นักออกแบบเสียงในงานคือ Francesco Penolazzi โดยมี Luca Stefani ดูแลการมิกซ์ FoH และ Peppe Vessicchio เป็นวาทยากรดูแลการแสดงให้มีความเที่ยงตรง
Alessandro กล่าวว่า “การผลิตเสียงที่คมชัดและสอดคล้องกันจากนักดนตรีมากมายเป็นเรื่องท้าทาย แต่เหตุการณ์นี้ก็เป็นเรื่องที่สนุกมากสำหรับทั้งทีมโปรดักชั่นและนักดนตรีทุกคน “เพลงควรจะน่าสนุกและเราดีใจมากที่ระบบ Yamaha สามารถสร้างผลงานในเชิงบวกได้อีกครั้ง เรามองไปในปีหน้าเผื่อบางทีอาจจะมีนักดนตรีมากกว่านี้มาให้มิกซ์เสียง”
ผลิตภัณฑ์ที่เกี่ยวข้อง
สถานที่
Cesena, Italy